Hướng dẫn du lịch trung tâm Daegu bằng Daegu City Bus Tour

Một phương pháp để bạn có thể du lịch thành phố Daegu với giá rẻ và tiện lợi là nắm rõ hướng dẫn du lịch trung tâm Daegu bằng Daegu City Bus Tour. Xe buýt City Tour tại Daegu bao gồm các tuyến xe buýt du lịch vòng quanh trung tâm thành phố, tuyến xe buýt du lịch theo chủ đề và tuyến Cheongna đi đến các ngõ hẻm Jung - gu. Trong đó, tuyến Daegu City Tour vong quanh trung tâm thành phố nối liền toàn bộ các địa điểm du lịch nổi tiếng với nhau. Khi tham gia tour này, bạn sẽ được tìm hiểu nhiều thông tin thú vị về văn hóa – lịch sử Daegu với giá rẻ nhất.

  1. Giới thiệu về Daegu City Bus Tour khu vực trung tâm

Tuyến xe buýt Daegu City Bus Tour vòng quanh trung tâm thành phố Daegu bao gồm các tuyến xe buýt 1 tầng và xe buýt 2 tầng. Trong đó, xe buýt 2 tầng được vận hành vào chuyến số 3 và chuyến số 5 trong ngày.

Xe buýt 2 tầng có tầng trên là không gian mở giúp du khách có thể dễ dàng nhìn ngắm cảnh khi xe chạy

Trên xe buýt được trang bị tạp chí du lịch về Daegu, cập nhật rõ thông tin về các điểm đến nổi bật nhất của thành phố. Đối với xe buýt 2 tầng, tầng trên không có mái che, cho phép du khách có cái nhìn bao quát hơn về vẻ đẹp của thành phố Daegu. Một ưu điểm nữa đó là hành khách sẽ được hút thở không khí trong lành và tận hưởng không gian thoải mái. Tuy nhiên, nếu ngồi ở tầng trên của xe buýt 2 tầng thì du khách cần trang bị mũ và kính râm để tránh ánh nắng mặt trời, nhất là vào mùa hè.

Tại mỗi ghế ngồi trên xe buýt đều được trang bị máy hướng dẫn đa ngôn ngữ (tiếng Anh, Nhật, Trung), giới thiệu về các tuyến hành trình. Du khách có thể đọc hướng dẫn hoặc đeo tai nghe để nghe giới thiệu chi tiết về từng hành trình. Trên xe cũng trang bị màn hình thông báo điểm dừng bằng tiếng Hàn, Anh, Nhật,  Trung. Điều này sẽ dễ dàng hơn nhiều cho những người lần đầu tiên đi xe buýt ở Daegu.

Hành khách không cần đặt vé trước mà chỉ cần đón đúng trạm là sẽ bắt được xe

  1. Thông tin chi tiết về tuyến xe buýt Daegu City Bus Tour

Thông tin chung

- Giá vé tham khảo

  • Người lớn (độ tuổi từ 19 – 64 tuổi): giá vé là 10.000 KRW (tương đương khoảng 206.000 đồng)
  • Thiếu niên (độ tuổi từ 13 – 18 tuổi): giá vé là 8.000 KRW (tương đương khoảng 165.000 đồng)
  • Trẻ nhỏ (từ 48 tháng – 12 tuổi) và người già (trên 65 tuổi): giá vé là 6.000 KRW (tương đương khoảng 124.000 đồng)

- Mua vé trực tiếp khi lên xe. Lưu ý nên chuẩn bị tiền lẻ để không làm mất nhiều thời gian

- Thanh toán bằng tiền mặt, thẻ tín dụng (chấp nhận thẻ Visa/ Master), giảm giá khi thanh toán bằng thẻ T-money

- Thời gian hoạt động: xe buýt Daegu City Bus Tour hoạt động vào các ngày thứ ba đến chủ nhật, từ lúc 09:00 ~ 17:50 (7 chuyến/ ngày)

- Các tuyến xe buýt sẽ nghỉ vào ngày thứ 2 hàng tuần, ngày tết, và ngày trung thu. Hành khách muốn đi xe buýt thì nên lưu ý khoảng thời gian này

- Hành khách sẽ phải tự trả vé vào cổng, vé trải nghiệm tại điểm đến nếu có phát sinh

Tại mỗi chỗ ngồi đều được trang bị máy hướng dẫn đa ngôn ngữ hỗ trợ hành khách

Để nắm rõ hơn về lịch trình các tuyến xe buýt của Daegu City Bus Tour du khách có thể tham khảo bảng thông tin dưới đây. Bảng sẽ tóm tắt tất cả các trạm và thời gian chạy của các chuyến.  

Bảng tóm tắt giờ hoạt động của các tuyến Daegu City Bus Tour

Thứ tự

Tên trạm

Chuyến 1

Chuyến 2

Chuyến 3

Chuyến 4

Chuyến 5

Chuyến 6

Chuyến 7

1

Ga Dongdaegu

09:00

10:00

11:00

12:00

13:00

14:00

15:00

2

Sân bay quốc tế Daegu

09:16

10:16

11:16

12:16

13:16

14:16

15:16

3

Samsung Creative Campus, Opera House

09:40

10:40

11:40

12:40

13:40

14:40

15:40

4

Kim Gwang Suk Street

09:58

10:58

11:58

12:58

13:58

14:58

15:58

5

Dongseong - ro

10:04

11:04

12:04

13:04

14:04

15:04

15:04

6

Modern Culture Alley

10:11

11:11

12:11

13:11

14:11

15:11

16:11

7

Ga Cheongna Hill, chợ Seomun

10:14

11:14

12:14

13:14

14:14

15:14

16:14

8

E - World, công viên Duryu

10:26

11:26

12:26

13:26

14:26

15:26

16:26

9

Anjirang Gopchang Alley

10:41

11:41

12:41

13:41

14:41

15:41

16:41

10

Đài quan sát Apsan

10:51

11:51

12:51

13:51

14:51

15:51

16:51

11

Hồ Suseongmot

11:09

12:09

13:09

14:09

15:09

16:09

17:09

12

Bảo tàng quốc gia Daegu

11:26

12:26

13:26

14:26

15:26

16:26

17:26

 

  1. Lưu ý

Trạm dừng

  • Hành khách có thể lên/ xuống ở tất cả các trạm dừng trong tour
  • Mua 1 vé lên, xuống là hành khách có thể lên/ xuống không giới hạn tất cả các điểm trong ngày

Ưu đãi

Giảm giá 20% cho: du khách có vé xe buýt cao tốc/ tàu điện/ hóa đơn mua vé Pass All in One KORAIL sử dụng trong ngày, du khách quốc tế có xác nhận đặt phòng khách sạn/ nhà nghỉ/ trải nghiệm hanbok, khách đoàn trên 10 người

Thanh toán bằng T - money card sẽ giúp hành khách tiết kiệm thêm chi phí khi đi xe buýt

  1. Vài trạm nổi bật của tuyến xe buýt Daegu City Bus Tour

Samsung Creative Campus – Opera House

Nhà hát Opera tại Daegu được xây dựng với mục đích giới thiệu đến các tiết mục biểu diễn nghệ thuật hàng đầu của Hàn Quốc cũng như nhiều vùng trên thế giới. Ngoài biểu diễn nhạc kịch, Balet, múa, nhạc kịch Broadway thì ở đây cũng diễn ra Lễ hội Opera Daegu vào tháng 10 – 11 hằng năm.

Du khách sẽ thưởng thức được nhiều chương trình nghệ thuật hấp dẫn tại Opera House Daegu

Đường kỉ niệm Kim Gwang Suk

Con đường này được xây dựng thành phố văn hóa – nghệ thuật để hồi tưởng về hình ảnh, các bài hát của cố ca – nhạc sĩ Kim Gwang Suk. Ngoài các background check - in đặc sắc, các cửa tiệm và quán cà phê xinh xắn thì ở đây cũng thường có các tiết mục biểu diễn âm nhạc đường phố đặc sắc. Nếu may mắn bạn còn có thể gặp được các thần tượng âm nhạc của mình nữa đấy.

Những hình ảnh về cố nhạc sĩ – ca sĩ Kim Gwang Suk được tái hiện sống động

Dongseong - ro

Con phố này được xem là đại diện cho nhịp sống náo nhiệt và hiện đại của Daegu. Khu phố chỉ kéo dài khoảng 900 mét, nhưng lại hội tụ đủ các loại hình dịch vụ từ mua sắm đến ăn uống, vui chơi giải trí. Đây là thánh địa mua sắm và là điểm hẹn hò lý tưởng tại thành phố Daegu.

Modern Culture Alley

Khu này có nhiều công trình kiến trúc đặc sắc được xây dựng lâu đời. Xung quanh khu nhà của Chamness còn là địa điểm ghi hình của nhiều bộ phim nổi tiếng như Mặt nạ cô dâu, Cơn mưa tình yêu. Tại đây du khách cũng tìm thấy phòng trà ca nhạc của thập niên 1970 mang tên C’est La Vie.

Nhiều công trình kiến trúc đặc sắc lâu đời được bảo tồn tại Modern Culture Alley

Ga Cheongna Hill, chợ Seomun

Seomun là khu chợ truyền thống – điểm ăn uống có quy mô lớn nhất và hoạt động lâu đời nhất ở Daegu. Nếu du khách muốn mua đặc sản làm quà hoặc trải nghiệm ẩm thực thì nên đến chợ Seomun. Ở đây ngoài nguồn hàng phong phú đa dạng thì giá cả cũng khá rẻ.

Nếu bạn muốn mua đặc sản hay ăn uống giá rẻ thì hãy đến chợ Seomun

E - World, công viên Duryu

E - World là công viên giải trí chủ đề đặc sắc, bao gồm nhiều trò chơi đủ cấp độ khác nhau, khu biểu diễn, khu trưng bày… Đặc biệt, bên trong công viên còn có tháp 83 Tower – địa điểm lý tưởng để ngắm toàn cảnh Daegu từ trên cao. Ở đây cũng có nhiều quán cà phê và nhà hàng lãng mạn nên được xem là điểm hẹn hò tuyệt vời cho nhiều cặp đôi.

E - World được biết đến là thiên đường giải trí dành cho mọi lứa tuổi tại thành phố Daegu

Anjirang Gopchang Alley

Khu phố lòng nướng này là một trong những điểm ẩm thực tiêu biểu của Daegu. Trong phố quy tụ nhiều quán ăn chuyên về lòng nướng – đặc sản nổi tiếng của Daegu. Nhiều quán đã hoạt động từ năm 1979 và duy trì cho đến tận ngày nay. Bên cạnh đó, ở Anjirang Gopchang Alley thực khách còn dễ dàng tìm thấy các món ăn truyền thống của người Hàn với giá bình dân.

Hãy đến Anjirang Gopchang Alley để thưởng thức đặc sản lòng nướng của Daegu

Đài quan sát Apsan

Từ đây, du khách cũng có thể ngắm được toàn cảnh thành phố Daegu một cách hoàn hảo nhất. Du khách có thể đi cáp treo hoặc đi bộ theo đường núi xuất phát từ Anjiranggol Valley để lên đài quan sát Apsan. Cảnh đẹp nhất ở đài quan sát Apsan là lúc hoàng hôn và phố chuẩn bị lên đèn.

Bảo tàng quốc gia Daegu

Đến thăm bảo tàng quốc gia Daegu, du khách sẽ được xem những bộ sưu tập là di vật khai quật tại khu vực Gyeongbuk Daegu. Không gian nơi đây tái hiện văn hóa nho sĩ, văn hóa dân gian khu Yeongam một cách sinh động nhất. Các phòng tham quan được chia thành nhiều chủ đề như phòng khảo cổ, phòng bảo quản di vật, phòng đọc sách…

Nhiều hiện vật giá trị được trưng bày bên trong bảo tang quốc gia Daegu giúp du khách hiểu rõ hơn về văn hoá, lịch sử cũng như con người nơi đây

Hồ Suseongmot

Đây là hồ nhân tạo có khung cảnh thơ mộng, là nơi thư giãn cho người dân quận Suseong và là địa điểm du lịch khá hút khách tại Daegu. Ngoài ngắm cảnh thì bạn cũng có thể chơi đạp vịt, đi du thuyền trên hồ, xem biểu diễn nhạc nước…

Cùng với việc săn vé máy bay Korean Air đi Daegu giá rẻ thì nắm rõ thông tin hữu ích về tour tham quan trung tâm Daegu bằng Daegu City Bus Tour cũng là điều bạn cần làm. Chỉ với một tấm vé là bạn có thể thoải mái lên/xuống tại bất kì điểm dừng nào trong lộ trình. Tham gia tour, bạn còn có cơ hội tìm hiểu thật nhiều thông tin du lịch thú vị cùng người thuyết minh du lịch văn hóa suốt cả ngày dài. Đặc biệt, trải nghiệm Daegu City Bus Tour, bạn không cần bỏ ra quá nhiều chi phí là đã có thể check in hầu hết các điểm nổi tiếng nhất tại trung tâm Daegu rồi!